texinfo-5.1.90 - en to vi translation catalogue (693 entries)

en: Unknown system error
vi: Lỗi hệ thống không rõ

en: %s: option '%s' is ambiguous; possibilities:
vi: %s: tùy chọn “%s” chưa rõ ràng; khả năng là:

en: %s: option '--%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” không cho phép đối số

en: %s: option '%c%s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “%c%s” không không cho phép một đối số

en: %s: option '--%s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “--%s” cần một đối số

en: %s: unrecognized option '--%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “--%s”

en: %s: unrecognized option '%c%s'
vi: %s: không nhận ra tùy chọn “%c%s”

en: %s: invalid option -- '%c'
vi: %s: tùy chọn không hợp lệ -- “%c”

en: %s: option requires an argument -- '%c'
vi: %s: tùy chọn cần một đối số -- “%c”

en: %s: option '-W %s' is ambiguous
vi: %s: tùy chọn “-W %s” chưa rõ ràng

en: %s: option '-W %s' doesn't allow an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” không cho phép có đối số

en: %s: option '-W %s' requires an argument
vi: %s: tùy chọn “-W %s” cần một đối số

en: Success
vi: Thành công

en: No match
vi: Không tìm thấy

en: Invalid regular expression
vi: Biểu thức chính quy không hợp lệ

en: Invalid collation character
vi: Ký tự đối chiếu không hợp lệ

en: Invalid character class name
vi: Tên lớp ký tự không hợp lệ

en: Trailing backslash
vi: Có dấu chéo ngược theo sau

en: Invalid back reference
vi: Sai tham chiếu ngược

en: Unmatched [ or [^
vi: Có một ký tự “[” hay “[^” lẻ đôi

en: Unmatched ( or \(
vi: Có một ký tự “(” hay “\(” lẻ đôi

en: Unmatched \{
vi: Có một ký tự “\{” lẻ đôi

en: Invalid content of \{\}
vi: Nội dung của “\{\}” không hợp lệ

en: Invalid range end
vi: Sai kết thúc phạm vi

en: Memory exhausted
vi: Hết bộ nhớ

en: Invalid preceding regular expression
vi: Biểu thức chính quy đi trước không hợp lệ

en: Premature end of regular expression
vi: Kết thúc sớm biểu thức chính quy

en: Regular expression too big
vi: Biểu thức chính quy quá lớn

en: Unmatched ) or \)
vi: Có một ký tự “)” hay “\)” lẻ đôi

en: No previous regular expression
vi: Không có biểu thức chính quy đi trước

en: memory exhausted
vi: hết bộ nhớ hoàn toàn

en: Move forward a character
vi: Di chuyển một ký tự

en: Move backward a character
vi: Lùi một ký tự

en: Move to the start of this line
vi: Đến đầu dòng này

en: Move to the end of this line
vi: Đến cuối dòng này

en: Move forward a word
vi: Tiếp một từ

en: Move backward a word
vi: Lùi một từ

en: Delete the character under the cursor
vi: Xóa ký tự dưới con trỏ

en: Delete the character behind the cursor
vi: Xóa ký tự ở sau con trỏ

en: Cancel or quit operation
vi: Thao tác hủy bỏ hay thoát

en: Accept (or force completion of) this line
vi: Chấp nhận (hoặc buộc kết thúc) dòng này

en: Insert next character verbatim
vi: Chèn ký tự kế tiếp đúng nguyên văn

en: Insert this character
vi: Chèn ký tự này

en: Insert a TAB character
vi: Chèn ký tự TAB

en: Transpose characters at point
vi: Đổi chỗ hai ký tự tại điểm

en: Yank back the contents of the last kill
vi: Lấy lại nội dung của thao tác giết cuối cùng

en: Kill ring is empty
vi: Vòng giết trống rỗng

en: Yank back a previous kill
vi: Lấy lại một thao tác giết trước

en: Kill to the end of the line
vi: Giết đến cuối dòng

en: Kill to the beginning of the line
vi: Giết về đầu dòng

en: Kill the word following the cursor
vi: Giết từ nằm sau con trỏ

en: Kill the word preceding the cursor
vi: Giết từ nằm trước con trỏ

en: No completions
vi: Không có từ gợi ý

en: Not complete
vi: Chưa hoàn tất

en: List possible completions
vi: Liệt kê các từ gợi ý có thể

en: Sole completion
vi: Từ gợi ý duy nhất

en: %d completion:
     | %d completions:
vi[0]: %d từ gợi ý:

en: Insert completion
vi: Chèn từ gợi ý

en: Building completions...
vi: Đang xây dựng các từ gợi ý...

en: Scroll the completions window
vi: Cuộn cửa sổ từ gợi ý

en: looking for file "%s"
vi: đang tìm tập tin "%s"

en: looking for file %s in %s
vi: đang tìm tập tin %s trong %s

en: found file %s
vi: tìm thấy tập tin %s

en: Footnotes could not be displayed
vi: Không thể hiển thị cước chú

en: Show the footnotes associated with this node in another window
vi: Hiển thị các cước chú liên quan đến nút thông tin này trong cửa sổ khác

en: ---------- Footnotes ----------
vi: ---------- Cước chú -----------

en: Look up a string in the index for this file
vi: Tra tìm chuỗi trong chỉ mục cho tập tin này

en: Finding index entries...
vi: Đang tìm mục nhập chỉ mục...

en: No indices found.
vi: Không tìm thấy chỉ mục.

en: Index entry:
vi: Mục nhập chỉ mục:

en: Search string too short
vi: Chuỗi tìm kiếm quá ngắn

en: Go to the next matching index item from the last `\[index-search]' command
vi: Tới mục chỉ mục khớp kế tiếp từ lệnh “[index-search]” (tìm kiếm chỉ mục) cuối cùng.

en: No previous index search string.
vi: Không có chuỗi tìm kiếm chỉ mục trước

en: No index entries.
vi: Không có gì trong chỉ mục.

en: No more index entries containing `%s'.
vi: Không có thêm mục nào trong mục lục có chứa “%s”.

en: No index entries containing `%s'.
vi: Không có mục nào trong mục lục có chứa “%s”.

en: CAN'T SEE THIS
vi: KHÔNG THỂ THẤY CÁI NÀY

en: Found `%s' in %s. (`\[next-index-match]' tries to find next.)
vi: Tìm thấy “%s” trong %s. (“\[next-index-match]” thử tìm điều kế tiếp.)

en: Scanning indices of `%s'...
vi: Đang quét các chỉ mục của “%s”...

en: No available info files have `%s' in their indices.
vi: Không có tập tin thông tin sẵn sàng chứa “%s” trong chỉ mục .

en: Grovel all known info file's indices for a string and build a menu
vi: Grovel mọi chỉ mục của tập tin thông tin (info) tìm chuỗi và xây dựng trình đơn

en: Index apropos:
vi: Chỉ mục apropos:

en: 
    * Menu: Nodes whose indices contain `%s':
vi: 
    * Trình đơn: Nút có chỉ mục chứa “%s”:

en: List all matches of a string in the index
vi: Liệt kê tất cả các chuỗi khớp trong bảng mục lục

en: No index
vi: Không có chỉ mục

en: Index topic:
vi: Mục lục theo chủ đề

en: Index for `%s'
vi: Mục lục cho “%s”

en: File names matching `%s'
vi: Các tên tập tin khớp “%s”

en: Show all matching files
vi: Hiển thị mọi tập tin khớp mẫu

en: No file index
vi: Không có chỉ mục tập tin

en: no index entries found for `%s'
vi: không tìm thấy gì trong chỉ mục cho “%s”

en: invalid number: %s
vi: con số không hợp lệ: %s

en: malformed variable assignment: %s
vi: gán biến sai dạng: %s

en: %s: no such variable
vi: %s: không có biến như thế

en: value %s is not valid for variable %s
vi: giá trị %s là không hợp lệ với biến %s

en: Try --help for more information.
vi: Hãy thử lệnh trợ giúp “--help” để xem thông tin thêm.

en: Copyright (C) %s Free Software Foundation, Inc.
    License GPLv3+: GNU GPL version 3 or later <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    This is free software: you are free to change and redistribute it.
    There is NO WARRANTY, to the extent permitted by law.
vi: Tác quyền © %s Tổ chức Phần mềm Tự do.
    Giấy phép GPL pb3+: Giấy phép Công cộng GNU phiên bản 3 và sau:
    <http://gnu.org/licenses/gpl.html>
    Đây là phần mềm tự do: bạn có quyền thay đổi và phát hành lại nó.
    KHÔNG CÓ BẢO HÀNH GÌ CẢ, với điều kiện được pháp luật cho phép

en: can't open %s: %s
vi: không thể mở %s: %s

en: debugging output diverted to "%s"
vi: kết xuất gỡ lỗi đã trệch hướng thành "%s"

en: Usage: %s [OPTION]... [MENU-ITEM...]
    
    Read documentation in Info format.
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN]... [MỤC_TRÌNH_ĐƠN...]
    
    Đọc tài liệu hướng dẫn theo định dạng Info.

en: Options:
      -a, --all                    use all matching manuals.
      -k, --apropos=STRING         look up STRING in all indices of all manuals.
      -d, --directory=DIR          add DIR to INFOPATH.
          --dribble=FILE           remember user keystrokes in FILENAME.
      -f, --file=MANUAL            specify Info manual to visit.
vi: Tùy chọn:
      -k, --apropos=CHUỖI          tra cứu chuỗi này trong mọi chỉ mục của mọi sổ tay.
      -d, --directory=THƯ_MỤC      thêm thư mục này vào đường dẫn INFOPATH.
          --dribble=TẬP_TIN        lưu các cú bấm phím vào TẬP-TIN này.
      -f, --file=TẬP_TIN           chỉ định phần hướng dẫn Info muốn xem.

en:   -h, --help                   display this help and exit.
          --index-search=STRING    go to node pointed by index entry STRING.
      -n, --node=NODENAME          specify nodes in first visited Info file.
      -o, --output=FILE            output selected nodes to FILE.
vi:   -h, --help                   hiển thị trợ giúp này rồi thoát.
          --index-search=CHUỖI     đi tới nút được chỉ bởi chuỗi chỉ mục này.
      -n, --node=TÊN_NÚT           chỉ định rõ nút trong tập tin Info được thăm đầu tiên.
      -o, --output=TẬP_TIN         xuất các nút đã chọn vào tập tin này.

en:   -R, --raw-escapes            output "raw" ANSI escapes (default).
          --no-raw-escapes         output escapes as literal text.
          --restore=FILE           read initial keystrokes from FILE.
      -O, --show-options, --usage  go to command-line options node.
vi:   -R, --raw-escapes            xuất các ký tự thoát ANSI “thô” (mặc định)
          --no-raw-escapes         xuất các ký tự thoát dạng văn học.
          --restore=TẬP_TIN        đọc các cú bấm phím đầu tiên từ TẬP_TIN này.
      -O, --show-options, --usage  đi tới nút chứa các tùy chọn dòng lệnh.

en:   -b, --speech-friendly        be friendly to speech synthesizers.
vi:   -b, --speech-friendly        thân thiện với thiết bị tổng hợp tiếng nói.

en:       --strict-node-location   (for debugging) use Info file pointers as-is.
          --subnodes               recursively output menu items.
      -v, --variable VAR=VALUE     assign VALUE to Info variable VAR.
          --vi-keys                use vi-like and less-like key bindings.
          --version                display version information and exit.
      -w, --where, --location      print physical location of Info file.
      -x, --debug=NUMBER           set debugging level (-1 for all).
vi:       --strict-node-location   (dành để gỡ lỗi) dùng như là các con trỏ tập tin Info.
          --subnodes               kết xuất đệ quy các mục trình đơn.
      -v, --variable BIẾN=GIÁ-TRỊ  gán GIÁ-TRỊ vào BIẾN Info.
          --vi-keys                dùng các tổ hợp phím kiểu Vi và Less.
          --version                hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát
      -w, --where, --location      in vị trí vật lý của tập tin Info.
      -x, --debug=SỐ               đặt mức gỡ lỗi (-1 là tất cả).

en: 
    The first non-option argument, if present, is the menu entry to start from;
    it is searched for in all `dir' files along INFOPATH.
    If it is not present, info merges all `dir' files and shows the result.
    Any remaining arguments are treated as the names of menu
    items relative to the initial node visited.
vi: 
    Đối số đầu tiên không phải tùy chọn, nếu có, là mục trình đơn từ đó cần bắt đầu ;
    có tìm nó trong mọi tập tin “dir” (thư mục) trên đường dẫn INFOPATH.
    Không có thì Info trộn tất cả các tập tin “dir” rồi hiển thị kết quả.
    Bất cứ đối số còn lại nào được xử lý như tên của mục trình đơn
    tương đối với nút đầu tiên được thăm.

en: 
    For a summary of key bindings, type h within Info.
vi: 
    Để xem bản tóm tắt các tổ hợp phím, hãy gõ “h” bên trong Info.

en: 
    Examples:
      info                       show top-level dir menu
      info info                  show the general manual for Info readers
      info info-stnd             show the manual specific to this Info program
      info emacs                 start at emacs node from top-level dir
      info emacs buffers         start at buffers node within emacs manual
      info --show-options emacs  start at node with emacs' command line options
      info --subnodes -o out.txt emacs  dump entire manual to out.txt
      info -f ./foo.info         show file ./foo.info, not searching dir
vi: 
    Ví dụ :
      info                       hiển thị trình đơn thư mục cấp cao nhất (đỉnh)
      info info                  hiển thị sổ tay chung cho trình đọc Info
      info info-stnd             hiển thị sổ tay đặc trưng cho trình Info này
      info emacs                 bắt đầu ở nút emacs từ thư mục cấp cao nhất
      info emacs buffers         bắt đầu ở nút bộ đệm bên trong sổ tay emacs
      info --show-options emacs  bắt đầu ở nút chứa các tùy chọn dòng lệnh của emacs
      info --subnodes -o out.txt emacs  đổ toàn bộ sổ tay vào tập tin “out.txt”
      info -f ./foo.info         hiển thị tập tin “./foo.info”, không tìm kiếm thư mục

en: 
    Email bug reports to bug-texinfo@gnu.org,
    general questions and discussion to help-texinfo@gnu.org.
    Texinfo home page: http://www.gnu.org/software/texinfo/
vi: 
    Hãy thông báo lỗi cho <bug-texinfo@gnu.org>,
    và gửi câu hỏi chung, thảo luận v.v. cho <help-texinfo@gnu.org>.
    Trang chủ texinfo: <http://www.gnu.org/software/texinfo/>.

en: Cannot find node `%s'.
vi: Không tìm thấy nút thông tin “%s”.

en: Cannot find node `(%s)%s'.
vi: Không tìm thấy nút thông tin “(%s)%s”.

en: Cannot find a window!
vi: Không tìm thấy cửa sổ!

en: Point doesn't appear within this window's node!
vi: Điểm không xuất hiện bên trong cái nút thông tin của cửa sổ này.

en: Cannot delete the last window.
vi: Không thể xóa cửa sổ cuối cùng.

en: No menu in this node.
vi: Không có trình đơn trong nút thông tin này.

en: No footnotes in this node.
vi: Không có cước chú trong nút thông tin này.

en: No cross references in this node.
vi: Không có tham chiếu chéo trong nút thông tin này.

en: No `%s' pointer for this node.
vi: Không có con trỏ “%s” cho nút thông tin này.

en: Unknown Info command `%c'; try `?' for help.
vi: Không nhận ra lệnh Info “%c”: hãy thử lệnh “?” để xem trợ giúp.

en: Terminal type `%s' is not smart enough to run Info.
vi: Thiết bị cuối kiểu “%s” không đủ khéo để chạy Info.

en: You are already at the last page of this node.
vi: Bạn ở trang cuối cùng của nút thông tin này.

en: You are already at the first page of this node.
vi: Bạn ở trang đầu tiên của nút thông tin này.

en: Only one window.
vi: Chỉ một cửa sổ.

en: Resulting window would be too small.
vi: Cửa sổ kết quả quá nhỏ.

en: Not enough room for a help window, please delete a window.
vi: Không đủ chỗ cho cửa sổ trợ giúp: hãy xóa một cửa sổ.

en: Basic Info command keys
vi: Phím lệnh Info cơ bản

en: \%-10[quit-help]  Close this help window.
vi: \%-10[quit-help]  Đóng cửa sổ trợ giúp này.

en: \%-10[quit]  Quit Info altogether.
vi: \%-10[quit]  Thoát hoàn toàn khởi info.

en: \%-10[get-info-help-node]  Invoke the Info tutorial.
vi: \%-10[get-info-help-node]  gọi trợ lý hướng dẫn Info.
    			(_lấy nút trợ giúp Info_)

en: \%-10[prev-line]  Move up one line.
vi: \%-10[prev-line]  Đi lên một dòng.

en: \%-10[next-line]  Move down one line.
vi: \%-10[next-line]  Đi xuống một dòng.

en: \%-10[scroll-backward]  Scroll backward one screenful.
vi: \%-10[scroll-backward]  Cuộn lên một màn hình.

en: \%-10[scroll-forward]  Scroll forward one screenful.
vi: \%-10[scroll-forward]  Cuộn tới một màn hình.

en: \%-10[beginning-of-node]  Go to the beginning of this node.
vi: \%-10[beginning-of-node]  Về đầu của nút này.

en: \%-10[end-of-node]  Go to the end of this node.
vi: \%-10[end-of-node]  Tới cuối của nút này.

en: \%-10[move-to-next-xref]  Skip to the next hypertext link.
vi: \%-10[move-to-next-xref]  Nhảy tới siêu liên kết kế tiếp.

en: \%-10[select-reference-this-line]  Follow the hypertext link under the cursor.
vi: \%-10[select-reference-this-line]  Theo siêu liên kết nằm dưới con trỏ.

en: \%-10[history-node]  Go back to the last node seen in this window.
vi: \%-10[history-node]  Trở về nút cuối cùng được xem trong cửa sổ này.

en: \%-10[global-prev-node]  Go to the previous node in the document.
vi: \%-10[global-prev-node]  Đi về nút trước trong tài liệu.

en: \%-10[global-next-node]  Go to the next node in the document.
vi: \%-10[global-next-node]  Đi tới nút kế tiếp trong tài liệu.

en: \%-10[prev-node]  Go to the previous node on this level.
vi: \%-10[prev-node]  Đi về nút trước ở cùng cấp này.

en: \%-10[next-node]  Go to the next node on this level.
vi: \%-10[next-node]  Đi tới nút kế tiếp ở cấp này.

en: \%-10[up-node]  Go up one level.
vi: \%-10[up-node]  Đi lên một cấp.

en: \%-10[top-node]  Go to the top node of this document.
vi: \%-10[top-node]  Đi tới nút đỉnh của tài liệu này.

en: \%-10[dir-node]  Go to the main `directory' node.
vi: \%-10[dir-node]  Đi tới nút “directory” (thư mục) chính.

en: 1...9       Pick the first...ninth item in this node's menu.
vi: 1...9       Chọn cả mục thứ nhất đến thứ chín trong trình đơn của nút này.

en: \%-10[last-menu-item]  Pick the last item in this node's menu.
vi: \%-10[last-menu-item]  Chọn mục cuối trong trình đơn của nút này.

en: \%-10[menu-item]  Pick a menu item specified by name.
vi: \%-10[menu-item]  Chọn một mục trình đơn xác định theo tên.

en: \%-10[xref-item]  Follow a cross reference specified by name.
vi: \%-10[xref-item]  Theo một tham chiếu chéo xác định theo tên.

en: \%-10[goto-node]  Go to a node specified by name.
vi: \%-10[goto-node]  Đi tới một nút được chỉ định theo tên.

en: \%-10[search]  Search forward for a specified string.
vi: \%-10[search]  Tìm tiếp chuỗi đã cho.

en: \%-10[search-previous]  Search for previous occurrence.
vi: \%-10[search-previous]  Lần khớp mẫu kế trước.

en: \%-10[search-next]  Search for next occurrence.
vi: \%-10[search-next]  Lần khớp kế tiếp.

en: \%-10[index-search]  Search for a specified string in the index, and
                  select the node referenced by the first entry found.
vi: \%-10[index-search]  Tìm kiếm chuỗi đã cho trong mục lục, và
              chọn nút được tham chiếu bởi mục đầu tiên tìm thấy.

en: \%-10[virtual-index]  Synthesize menu of matching index entries.
vi: \%-10[virtual-index]  Trình đơn của các mục bảng mục lục khớp.

en: \%-10[abort-key]  Cancel the current operation.
vi: \%-10[abort-key]  Hủy bỏ thao tác đang chạy.

en: Basic Commands in Info Windows
    ******************************
vi: Lệnh Cơ bản trong Cửa sổ Info
    *****************************

en:   %-10s  Quit this help.
vi:   %-10s  Thoát khỏi trợ giúp này.

en:   %-10s  Quit Info altogether.
vi:   %-10s  Thoát hoàn toàn Info.

en:   %-10s  Invoke the Info tutorial.
vi:   %-10s  Gọi trợ lý hướng dẫn Info.

en:   %-10s  Move to the `next' node of this node.
vi:   %-10s  Tới nút “kế” của nút này.

en:   %-10s  Move to the `previous' node of this node.
vi:   %-10s  Về nút “lùi” của nút này.

en:   %-10s  Move `up' from this node.
vi:   %-10s  Chuyển “lên” từ nút này.

en:   %-10s  Pick menu item specified by name.
                  Picking a menu item causes another node to be selected.
vi:   %-10s  Chọn một mục trình đơn xác định theo tên.
    Việc chọn một mục trình đơn thì gây ra chọn một nút khác.

en:   %-10s  Follow a cross reference.  Reads name of reference.
vi:   %-10s  Theo một tham chiếu chéo. Đọc tên tham chiếu.

en:   %-10s  Move to the last node seen in this window.
vi:   %-10s  Tới nút cuối hiển thị trong cửa sổ này.

en:   %-10s  Skip to next hypertext link within this node.
vi:   %-10s  Nhảy tới liên kết siêu văn bản kế tiếp bên trong nút này.

en:   %-10s  Follow the hypertext link under cursor.
vi:   %-10s  Theo liên kết siêu văn bản nằm dưới con trỏ.

en:   %-10s  Move to the `directory' node.  Equivalent to `g (DIR)'.
vi:   %-10s  Tới nút “thư mục”. Bằng “g (THƯ_MỤC)”.

en:   %-10s  Move to the Top node.  Equivalent to `g Top'.
vi:   %-10s  Tới nút đỉnh. Bằng “g đỉnh”.

en: Moving within a node:
    ---------------------
vi: Di chuyển bên trong nút thông tin:
    ----------------------------------

en:   %-10s  Scroll forward a page.
vi:   %-10s  Cuộn tới một trang.

en:   %-10s  Scroll backward a page.
vi:   %-10s  Cuộn ngược một trang.

en:   %-10s  Go to the beginning of this node.
vi:   %-10s  Về đầu nút này.

en:   %-10s  Go to the end of this node.
vi:   %-10s  Tới cuối nút này.

en:   %-10s  Scroll forward 1 line.
vi:   %-10s  Cuộn tới một dòng.

en:   %-10s  Scroll backward 1 line.
vi:   %-10s  Cuộn ngược một dòng.

en: Other commands:
    ---------------
vi: Lệnh khác:
    ----------

en:   %-10s  Pick first...ninth item in node's menu.
vi:   %-10s  Chọn mục thứ nhất đến thứ chín trong trình đơn của nút.

en:   %-10s  Pick last item in node's menu.
vi:   %-10s  Chọn mục cuối trong trình đơn của nút.

en:   %-10s  Search for a specified string in the index entries of this Info
                  file, and select the node referenced by the first entry found.
vi:   %-10s  Tìm kiếm chuỗi đã cho trong mục lục của tập tin Info này
              chọn nút được tham chiếu bởi mục đầu tiên tìm thấy.

en:   %-10s  Move to node specified by name.
                  You may include a filename as well, as in (FILENAME)NODENAME.
vi:   %-10s  Đi tới nút được chỉ định bằng tên.
               Bạn cũng có thể ghi rõ tên tập tin, v.d. “(TÊN_TẬP_TIN)TÊN_NÚT”.

en:   %-10s  Search forward for a specified string,
                  and select the node in which the next occurrence is found.
vi:   %-10s  Tìm kiếm tiếp chuỗi đã cho,
                  và chọn nút tiếp theo tìm thấy.

en:   %-10s  Search backward for a specified string,
                  and select the node in which the next occurrence is found.
vi:   %-10s  Tìm kiếm ngược lại chuỗi đã cho,
                  và chọn nút tiếp theo tìm thấy.

en: The current search path is:
vi: Đường dẫn tìm kiếm hiện tại là:

en: Commands available in Info windows:
vi: Các lệnh sẵn sàng trong cửa sổ Info:

en: Commands available in the echo area:
vi: Các lệnh sẵn sàng trong vùng phản hồi:

en: The following commands can only be invoked via %s:
vi: Theo đây có những lệnh chỉ có thể được gọi thông qua %s:

en: The following commands cannot be invoked at all:
vi: Theo đây có những lệnh không thể gọi:

en: Display help message
vi: Hiển thị thông tin trợ giúp

en: Visit Info node `(info)Help'
vi: Xem nút Info “(info)Help”

en: Print documentation for KEY
vi: In ra tài liệu hướng dẫn cho KHÓA

en: Describe key: %s
vi: Diễn tả khoá: %s

en: ESC %s is undefined.
vi: Chưa định nghĩa ESC %s.

en: %s is undefined.
vi: Chưa định nghĩa %s.

en: %s is defined to %s.
vi: %s đã được định nghĩa thành %s.

en: Show what to type to execute a given command
vi: Hiển thị chuỗi cần gõ để thực hiện lệnh đã cho

en: Where is command:
vi: Lệnh ở đâu:

en: `%s' is not on any keys
vi: “%s” không phải trên khoá nào

en: %s can only be invoked via %s.
vi: chỉ có thể gọi %s thông qua %s.

en: %s can be invoked via %s.
vi: %s có thể được gọi bằng %s.

en: There is no function named `%s'
vi: Không có hàm tên “%s”

en: Selecting other nodes:
    ----------------------
vi: Chọn các nút khác:
    ------------------

en: incorrect number of arguments
vi: có số đối số không đúng

en: cannot open input file `%s'
vi: không thể mở tập tin nhập vào “%s”

en: cannot create output file `%s'
vi: không thể tạo tập tin xuất “%s”

en: error writing to `%s'
vi: gặp lỗi khi ghi vào “%s”

en: error closing output file `%s'
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin xuất “%s”

en: key sequence too long
vi: chuỗi phím quá dài

en: missing key sequence
vi: thiếu chuỗi phím

en: NUL character (\000) not permitted
vi: không cho phép ký tự vô giá trị (\000)

en: NUL character (^%c) not permitted
vi: không cho phép ký tự vô giá trị (^%c)

en: missing action name
vi: thiếu tên hành động

en: section too long
vi: phần quá dài

en: unknown action `%s'
vi: hành động lạ “%s”

en: action name too long
vi: tên hành động quá dài

en: extra characters following action `%s'
vi: có ký tự thêm nằm sau hành động “%s”

en: missing variable name
vi: thiếu tên biến

en: missing `=' immediately after variable name
vi: thiếu ký tự bằng “=” ngay sau tên biến

en: variable name too long
vi: tên biến quá dài

en: value too long
vi: giá trị quá dài

en: "%s", line %u:
vi: “%s”, dòng %u:

en: Usage: %s [OPTION]... [INPUT-FILE]
    
    Compile infokey source file to infokey file.  Reads INPUT-FILE (default
    $HOME/.infokey) and writes compiled key file to (by default) $HOME/.info.
    
    Options:
      --output FILE        output to FILE instead of $HOME/.info
      --help               display this help and exit.
      --version            display version information and exit.
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP-TIN=-ĐẦU-VÀO]
    
    Biên dịch tập tin mã nguồn infokey vào tập tin infokey.  Đọc tập tin nhập vào
     (mặc định là “$HOME/.infokey”) và ghi tập tin khoá đã biên dịch ra
     (theo mặc định) “$HOME/.info”.
    
    Tùy chọn:
      --output TẬP_TIN     xuất ra tập tin này, thay cho “$HOME/.info”
      --help               thiển thị trợ giúp này rồi thoát.
      --version            hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát.

en: Ignoring invalid infokey file `%s' - too small
vi: Đang bỏ qua tập tin infokey không hợp lệ “%s”: quá nhỏ

en: Ignoring invalid infokey file `%s' - too big
vi: Đang bỏ qua tập tin infokey không hợp lệ “%s”: quá lớn

en: Error reading infokey file `%s' - short read
vi: Gặp lỗi khi đọc tập tin infokey “%s”: đọc ngắn

en: Invalid infokey file `%s' (bad magic numbers) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey “%s” không hợp lệ (số ma thuật sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Your infokey file `%s' is out of date -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey “%s” của bạn quá cũ : hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Invalid infokey file `%s' (bad section length) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey “%s” không hợp lệ (độ dài phần sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Invalid infokey file `%s' (bad section code) -- run infokey to update it
vi: Tập tin infokey “%s” không hợp lệ (mã phần sai): hãy chạy infokey để cập nhật nó

en: Bad data in infokey file -- some key bindings ignored
vi: Gặp dữ liệu sai trong tập tin infokey nên bỏ qua một số tổ hợp phím

en: Bad data in infokey file -- some var settings ignored
vi: Gặp dữ liệu sai trong tập tin infokey nên bỏ qua một số cách đặt “var”

en: Read the name of an Info command and describe it
vi: Đọc tên lệnh info và diễn tả nó

en: Describe command:
vi: Diễn tả lệnh:

en: Read a command name in the echo area and execute it
vi: Đọc tên lệnh trong vùng phản hồi và thực hiện nó

en: Cannot execute an `echo-area' command here.
vi: Không thể thực hiện lệnh “vùng phản hồi” ở đây.

en: Undefined command: %s
vi: Lệnh chưa xác định: %s

en: Set the height of the displayed window
vi: Đặt độ cao của cửa sổ hiển thị

en: Set screen height to (%d):
vi: Đặt độ cao của màn hình thành (%d):

en:    Source files groveled to make this file include:
vi:    Các tập tin mã nguồn đã grovel để tạo tập tin này bao gồm:

en: Couldn't manipulate the file %s.
vi: Không thể thao tác tập tin %s.

en: 
    * Menu:
      (File)Node                        Lines   Size   Containing File
      ----------                        -----   ----   ---------------
vi: 
    * Trình đơn:
      (Tập tin)Nút                      Dòng     Cỡ    Chứa tập tin
      ------------                      ----     --    ------------

en: Here is the menu of nodes you have recently visited.
    Select one from this menu, or use `\[history-node]' in another window.
vi: Đây là trình đơn các nút bạn vừa xem.
    Hãy chọn một nút trong trình đơn này,
    hoặc dùng “\[history-node]” (lược sử nút) trong cửa sổ khác.

en: Make a window containing a menu of all of the currently visited nodes
vi: Tạo cửa sổ chứa trình đơn chứa các nút xem hiện thời

en: Select a node which has been previously visited in a visible window
vi: Chọn nút đã xem trước, trong cửa sổ hiện rõ

en: Select visited node:
vi: Chọn nút đã xem:

en: The reference disappeared! (%s).
vi: Tham chiếu đã biến mật. (%s)

en: Terminal cannot be initialized: %s
vi: Thiết bị cuối không thể được khởi tạo: %s

en: regexp error: %s
vi: Lỗi biểu thức chính quy: %s

en: Welcome to Info version %s. Type \[get-help-window] for help, \[menu-item] for menu item.
vi: Chúc mừng bạn dùng trình Info phiên bản %s. Hãy gõ :
    	 \[get-help-window]		để xem trợ giúp,
    	\[menu-item] 			cho mục trình đơn.

en: Move down to the next line
vi: Tới dòng kế

en: Move up to the previous line
vi: Về dòng trước

en: Move to the end of the line
vi: Tới cuối dòng

en: Move to the start of the line
vi: Về đầu dòng

en: Next
vi: Kế tiếp

en: No more nodes within this document.
vi: Không có nút nữa trong tài liệu này.

en: No `Prev' for this node.
vi: Không có “Lùi” cho nút này

en: No `Prev' or `Up' for this node within this document.
vi: Không có “Lùi” hay “Lên” cho nút này trong tài liệu này.

en: Move forwards or down through node structure
vi: Chuyển tới hay xuống qua cấu trúc nút

en: Move backwards or up through node structure
vi: Chuyển lùi hay lên qua cấu trúc nút

en: Scroll forward in this window
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này

en: Scroll forward in this window and set default window size
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này và đặt kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll forward in this window staying within node
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này mà còn lại trong nút này

en: Scroll forward in this window staying within node and set default window size
vi: Cuộn tới trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này và đặt kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll backward in this window
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này

en: Scroll backward in this window and set default window size
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này và đặt kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Scroll backward in this window staying within node
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này

en: Scroll backward in this window staying within node and set default window size
vi: Cuộn lùi trong cửa sổ này, mà còn lại trong nút này và đặt kích cỡ cửa sổ mặc định

en: Move to the start of this node
vi: Về đầu nút này

en: Move to the end of this node
vi: Tới cuối nút này

en: Scroll down by lines
vi: Cuộn xuống theo dòng

en: Scroll up by lines
vi: Cuộn lên theo dòng

en: Scroll down by half screen size
vi: Cuộn xuống theo nửa màn hình

en: Scroll up by half screen size
vi: Cuộn lên theo nửa màn hình

en: Select the next window
vi: Chọn cửa sổ kế

en: Select the previous window
vi: Chọn cửa sổ kế trước

en: Split the current window
vi: Chia tách cửa sổ hiện có

en: Delete the current window
vi: Xóa cửa sổ hiện có

en: Cannot delete a permanent window
vi: Không thể xóa cửa sổ vĩnh cửu

en: Delete all other windows
vi: Xóa các cửa sổ khác

en: Scroll the other window
vi: Cuộn cửa sổ khác

en: Scroll the other window backward
vi: Cuộn lùi cửa sổ khác

en: Grow (or shrink) this window
vi: Phóng to (hay thu nhỏ) cửa sổ này

en: Divide the available screen space among the visible windows
vi: Chia chỗ màn hình sẵn sàng ra các cửa sổ hiện rõ

en: Toggle the state of line wrapping in the current window
vi: Bật tắt tính trạng ngắt dòng trong cửa sổ hiện thời

en: Toggle the usage of regular expressions in searches
vi: Bật/tắt khả năng sử dụng biểu thức chính quy khi tìm kiếm

en: Using regular expressions for searches.
vi: Dùng biểu thức chính quy khi tìm kiếm.

en: Using literal strings for searches.
vi: Dùng chuỗi nghĩa chữ khi tìm kiếm.

en: Select the Next node
vi: Chọn nút Kế

en: Select the Prev node
vi: Chọn nút Lùi

en: Select the Up node
vi: Chọn nút Lên

en: Select the last node in this file
vi: Chọn nút cuối trong tập tin này

en: This window has no additional nodes
vi: Cửa sổ này không có nút thêm

en: Select the first node in this file
vi: Chọn nút đầu trong tập tin này

en: Select the last item in this node's menu
vi: Chọn mục cuối trong trình đơn nút này

en: Select this menu item
vi: Chọn mục trình đơn này

en: There isn't %d item in this menu. | There aren't %d items in this menu.
vi[0]: Không có %d mục nào trong trình đơn này.

en: Menu item (%s):
vi: Mục trình đơn (%s):

en: Menu item:
vi: Mục trình đơn:

en: Follow xref (%s):
vi: Theo tham chiếu chéo (%s):

en: Follow xref:
vi: Theo tham chiếu chéo:

en: Read a menu item and select its node
vi: Đọc mục trình đơn và chọn nút của nó

en: Read a footnote or cross reference and select its node
vi: Đọc cước chú hay tham chiếu chéo và chọn nút của nó

en: Move to the start of this node's menu
vi: Về đầu trình đơn của nút này

en: Visit as many menu items at once as possible
vi: Xem đồng thời càng nhiều mục trình đơn càng có thể

en: Read a node name and select it
vi: Đọc tên nút và chọn nó

en: Goto node:
vi: Tới nút:

en: No menu in node `%s'.
vi: Không có trình đơn trong nút “%s”.

en: No menu item `%s' in node `%s'.
vi: Không có mục trình đơn “%s” trong nút “%s”.

en: Unable to find node referenced by `%s' in `%s'.
vi: Không tìm thấy nút được tham chiếu bởi “%s” trong “%s”.

en: Read a list of menus starting from dir and follow them
vi: Đọc danh sách các trình đơn bắt đầu từ “thư mục” và theo chúng

en: Follow menus:
vi: Theo trình đơn:

en: Find the node describing program invocation
vi: Tìm nút diễn tả cuộc gọi chương trình

en: Find Invocation node of [%s]:
vi: Tìm nút gọi của [%s]:

en: Read a manpage reference and select it
vi: Đọc tham chiếu trang hướng dẫn (man) và chọn nó

en: Get Manpage:
vi: Lấy trang Man:

en: Select the node `Top' in this file
vi: Chọn nút “Đỉnh” trong tập tin này

en: Select the node `(dir)'
vi: Chọn nút “thư mục”

en: Kill node (%s):
vi: Giết nút (%s):

en: Cannot kill node `%s'
vi: Không thể giết nút “%s”

en: Cannot kill the last node
vi: Không thể giết nút cuối

en: Select the most recently selected node
vi: Chọn nút mới chọn

en: Kill this node
vi: Giết nút này

en: Read the name of a file and select it
vi: Đọc tên tập tin và chọn nó

en: Find file:
vi: Tìm tập tin:

en: Cannot find `%s'.
vi: Không tìm thấy “%s”

en: writing file %s
vi: đang ghi tập tin %s

en: Could not create output file `%s'.
vi: Không thể tạo tập tin xuất “%s”.

en: error writing to %s: %s
vi: gặp lỗi khi ghi vào “%s”: %s

en: closing %s
vi: đang đóng %s

en: writing node %s...
vi: đang ghi nút %s...

en: closing file %s
vi: đang tập tin “%s”

en: Pipe the contents of this node through INFO_PRINT_COMMAND
vi: Gửi nội dung của nút nay qua ống dẫn kiểu “INFO_PRINT_COMMAND” (Info in ra lệnh)

en: Cannot open pipe to `%s'.
vi: Không thể mở ống dẫn đến “%s”.

en: printing node %s...
vi: đang in nút %s...

en: finished printing node %s
vi: đã hoàn tất việc in nút %s

en: Search continued from the end of the document.
vi: Tiến trình tìm kiếm đã tiếp tục từ cuối của tài liệu.

en: Search continued from the beginning of the document.
vi: Tiến trình tìm kiếm đã tiếp tục từ đầu của tài liệu.

en: Searching subfile %s ...
vi: Đang tìm kiếm tập tin phụ %s...

en: Read a string and search for it case-sensitively
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm nó, có phân biệt HOA/thường

en: Read a string and search for it
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm nó

en: Read a string and search backward for it
vi: Đọc chuỗi và tìm kiếm theo hướng ngược

en: Regexp search
vi: Tìm kiếm dùng biểu thức chính quy

en:  case-sensitively
vi:  phân biết chữ hoa/thường

en:  backward
vi:  ngược

en: Search
vi: Tìm kiếm

en: Search failed.
vi: Gặp lỗi khi tìm kiếm.

en: Repeat last search in the same direction
vi: Làm lại việc tìm kiếm cuối với cùng hướng

en: No previous search string
vi: Không có chuỗi tìm kiếm trước

en: Repeat last search in the reverse direction
vi: Làm lại việc tìm kiếm cuối, về ngược phía hướng

en: Search interactively for a string as you type it
vi: Tìm kiếm tương tác chuỗi đang gõ

en: Regexp I-search backward:
vi: Tìm kiếm ngược I dùng biểu thức chính quy:

en: I-search backward:
vi: Tìm kiếm ngược I:

en: Regexp I-search:
vi: Tìm kiếm I dùng biểu thức chính quy:

en: I-search:
vi: Tìm kiếm I:

en: Failing
vi: Đang thất bại

en: Move to the previous cross reference
vi: Về tham chiếu chéo trước

en: Move to the next cross reference
vi: Tới tham chiếu chéo kế

en: Select reference or menu item appearing on this line
vi: Chọn tham chiếu hay mục trình đơn xuất hiện trên dòng này

en: Cancel current operation
vi: Hủy thao tác đang chạy

en: Quit
vi: Thoát

en: Move the cursor to a specific line of the window
vi: Chuyển con chạy tới một đóng riêng trong cửa sổ

en: Redraw the display
vi: Vẽ lại màn hình

en: Quit using Info
vi: Thoát khỏi Info

en: Run command bound to this key's lowercase variant
vi: Chạy lệnh đã đóng kết đến biến thế chữ thường của phím này

en: Unknown command (%s).
vi: Lệnh lạ (%s).

en: "%s" is invalid
vi: “%s” không hợp lệ

en: `%s' is invalid
vi: “%s” không hợp lệ

en: Add this digit to the current numeric argument
vi: Thêm chữ số này vào đối số thuộc số hiện thời

en: Start (or multiply by 4) the current numeric argument
vi: Bắt đầu (hoặc nhân với 4) đối số thuộc số hiện thời)

en: Internally used by \[universal-argument]
vi: Dùng bên trong bởi “\[universal-argument]” (đối số toàn thể)

en: Show full file name of node being displayed
vi: Hiển thị tên tập tin dạng đầy đủ của nút đang được hiển thị

en: readline: Out of virtual memory!
vi: readline: hết bộ nhớ ảo.

en: When "On", footnotes appear and disappear automatically
vi: Bật thì cước chú tự động xuất hiện và biến mật

en: When "On", creating or deleting a window resizes other windows
vi: Bật thì việc tao hoặc xóa bỏ cửa sổ thay đổi kích cỡ của cửa sổ khác

en: When "On", flash the screen instead of ringing the bell
vi: Bật thì chớp màn hình thay vào rung chuông

en: When "On", errors cause the bell to ring
vi: Bật thì lỗi gây ra rung chuông

en: When "On", Info garbage collects files which had to be uncompressed
vi: Bật thì Rác Info tập hợp tập tin đã cần giải nén

en: When "On", the portion of the matched search string is highlighted
vi: Bật thì tô sáng một phần chuỗi tìm kiếm đã khớp

en: Controls what happens when scrolling is requested at the end of a node
vi: Điều khiển ứng xử khi cuộn được yêu cầu tại kết thúc nút

en: Same as scroll-behaviour
vi: Tương tự với “scroll-behaviour” (ứng xử cuộn)

en: The number lines to scroll when the cursor moves out of the window
vi: Số dòng cần cuộn khi con chạy rời cửa sổ

en: Controls whether scroll-behavior affects cursor movement commands
vi: Điều khiển nếu ứng xử cuộn có tác động lệnh di chuyển con trỏ không

en: When "On", Info accepts and displays ISO Latin characters
vi: Bật thì Info chấp nhận và hiển thị ký tự La-tinh ISO

en: What to do when a scrolling command is issued at the end of the last node
vi: Điều khiển ứng xử khi cuộn được yêu cầu tại kết thúc của nút cuối cùng

en: Minimal length of a search string
vi: Độ dài tối thiểu của chuỗi dùng để tìm kiếm

en: Skip current window when searching
vi: Bỏ qua cửa sổ hiện tại khi tìm kiếm

en: Explain the use of a variable
vi: Diễn tả cách sử dụng biến

en: Describe variable:
vi: Diễn tả biến:

en: Set the value of an Info variable
vi: Đặt giá trị của biến Info

en: Set variable:
vi: Đặt biến:

en: Set %s to value (%d):
vi: Đặt %s thành giá trị (%d):

en: Set %s to value (%s):
vi: Đặt %s thành giá trị (%s):

en: --*** Tags out of Date ***
vi: --*** Thẻ quá cũ ***

en: -----Info: (), lines ----,
vi: -----Info: (), dòng  ----,

en: -%s---Info: %s, %d lines --%s--
vi: -%s---Info: %s, %d dòng  --%s--

en: -%s%s-Info: (%s)%s, %d lines --%s--
vi: -%s%s-Info: (%s)%s, %d dòng  --%s--

en:  Subfile: %s
vi:  Tập tin phụ: %s

en: %s for %s
vi: %s cho %s

en: 	Try `%s --help' for a complete list of options.
vi: 	Hãy thử lệnh trợ giúp “%s --help” để xem toàn bộ danh sách tùy chọn.

en: Usage: %s [OPTION]... [INFO-FILE [DIR-FILE]]
vi: Cách dùng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN_INFO [TẬP_TIN_THƯ_MỤC]]

en: Add or remove entries in INFO-FILE from the Info directory DIR-FILE.
vi: Thêm hoặc gỡ bỏ mục nhập trong TẬP_TIN_INFO vào/khỏi TẬP_TIN_THƯ_MỤC.

en: INFO-FILE and DIR-FILE are required unless the --info-file
    or --dir-file (or --info-dir) options are given, respectively.
vi: INFO-FILE và DIR-FILE được yêu cầu trừ phi tùy chọn --info-file
    hoặc --dir-file (hay --info-dir) được chỉ ra, tương ứng.

en: Options:
     --add-once          add only to first matching section, not all.
     --align=COL         start description of new entries at column COL.
     --calign=COL        format second and subsequent description lines to
                           start at column COL.
vi: Các tùy chọn:
     --add-once          chỉ thêm chương khớp đầu tiên, không gì nữa cả.
     --align=CỘT         bắt đầu mô tả của mục mới tại CỘT.
     --calign=CỘT        định dạng các dòng mô tả thứ hai và tiếp sau thành
                           bắt đầu tại CỘT.

en:  --debug             report what is being done.
     --delete            delete existing entries for INFO-FILE from DIR-FILE;
                          don't insert any new entries.
     --description=TEXT  the description of the entry is TEXT; used with
                          the --name option to become synonymous with the
                          --entry option.
     --dir-file=NAME     specify file name of Info directory file;
                          equivalent to using the DIR-FILE argument.
     --dry-run           same as --test.
vi:  --delete            xoá các mục nhập đã tồn tại cho TẬP_TIN_INFO
                           khỏi TẬP_TIN_THƯ_MỤC; đừng chèn mục nhập mới.
     --description=VĂN_BẢN mô tả của mục nhập là văn bản này; dùng cùng với
                          tùy chọn “--name” để cùng nghĩa với
                          tùy chọn “--entry”.
     --dir-file=TÊN     ghi rõ tên tập tin của tập tin thư mục info;
                          có cùng kết quả với đối số TẬP_TIN_THƯ_MỤC.
     --dry-run          có cùng kết quả với tùy chọn “--test”.

en:  --entry=TEXT        insert TEXT as an Info directory entry,
                          overriding any corresponding entry from DIR-FILE.
                          TEXT is written as an Info menu item line followed
                           by zero or more extra lines starting with whitespace.
                          If you specify more than one entry, all are added.
                          If you don't specify any entries, they are determined
                           from information in the Info file itself.
vi:  --entry=VĂN_BẢN      chèn văn bản này dạng mục nhập tập tin Info,
                          ghi dè lên mọi mục tương ứng từ DIR-FILE.
                          Văn bản này được ghi dưới dạng một dòng mục trình đơn info,
                          đằng trước ≥0 dòng thêm bắt đầu với khoảng trắng.
                          Nếu chỉ ra nhiều mục nhập thì tất cả được thêm.
                          Không ghi rõ mục nhập thì các mục nhập được xác định
                          từ thông tin trong tập tin Info chính nó.

en:  --help              display this help and exit.
     --info-dir=DIR      same as --dir-file=DIR/dir.
     --info-file=FILE    specify Info file to install in the directory;
                          equivalent to using the INFO-FILE argument.
     --item=TEXT         same as --entry=TEXT.
     --keep-old          do not replace entries, or remove empty sections.
vi:  --help              hiển thị trợ giúp này rồi thoát.
     --info-dir=THƯ_MỤC  giống với “--dir-file=THƯ_MỤC/thư_mục”.
     --info-file=TẬP_TIN ghi rõ tập tin Info cần cài đặt vào thư mục;
                          có cùng kết quả với đối số TẬP_TIN_INFO.
     --item=VĂN_BẢN      giống “--entry=VĂN_BẢN”.
     --keep-old          đừng thay thế mục nhập hay gỡ bỏ phần rỗng.

en:  --maxwidth, --max-width=COL  wrap description at column COL.
     --menuentry=TEXT    same as --name=TEXT.
     --name=TEXT         the name of the entry is TEXT; used with --description
                          to become synonymous with the --entry option.
     --no-indent         do not format new entries in the DIR file.
     --quiet             suppress warnings.
vi:  --maxwidth, --max-width=CỘT  ngắt dòng tại CỘT.
     --menuentry=VĂN_BẢN giống với “--name=VĂN_BẢN”.
     --name=VĂN_BẢN      tên của mục nhập là văn bản này;
                          dùng cùng với tùy chọn “--description”
                          thì có cùng kết quả với tùy chọn “--entry”.
     --no-indent         đừng định dạng mục nhập mới trong tập tin THƯ_MỤC
     --quiet             thu hồi cảnh báo.

en:  --regex=R           put this file's entries in all sections that match the
                          regular expression R (ignoring case).
     --remove            same as --delete.
     --remove-exactly    only remove if the info file name matches exactly;
                          suffixes such as .info and .gz are not ignored.
     --section=SEC       put entries in section SEC of the directory.
                          If you specify more than one section, all the entries
                           are added in each of the sections.
                          If you don't specify any sections, they are determined
                           from information in the Info file itself.
     --section R SEC     equivalent to --regex=R --section=SEC --add-once.
vi:  --regex=R           đặt các mục nhập của tập tin này vào mọi phần
                          tương ứng với biểu thức chính quy R
                          (không phân biệt chữ hoa/thường).
     --remove            bằng “--delete”.
     --remove-exactly    chỉ gỡ bỏ nếu tên tập tin Info tương ứng chính xác;
                          cũng phân biệt đuôi tên tập tin như .info và .gz
     --section=PHẦN      đặt các mục nhập vào phần này của thư mục.
                          Ghi rõ nhiều phần thì tất cả các mục nhập
                          được thêm vào mỗi phần.
                          Không ghi rõ phần thì các phần được xác định
                          từ thông tin trong tập tin Info chính nó.
     --section R PHẦN    tương đương “--regex=R --section=PHẦN --add-once”.

en:  --silent            suppress warnings.
     --test              suppress updating of DIR-FILE.
     --version           display version information and exit.
vi:  --silent            thu hồi cảnh báo.
     --test              thu hồi nâng cấp TẬP_TIN_THƯ_MỤC.
     --version           hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát.

en: Email bug reports to bug-texinfo@gnu.org,
    general questions and discussion to help-texinfo@gnu.org.
    Texinfo home page: http://www.gnu.org/software/texinfo/
vi: Hãy thông báo lỗi cho địa chỉ “bug-texinfo@gnu.org”,
    và gửi câu hỏi chung, thảo luận v.v. cho help-texinfo@gnu.org.
    Trang chủ texinfo: http://www.gnu.org/software/texinfo/

en: This is the file .../info/dir, which contains the
    topmost node of the Info hierarchy, called (dir)Top.
    The first time you invoke Info you start off looking at this node.
    %c
    %s	This is the top of the INFO tree
    
      This (the Directory node) gives a menu of major topics.
      Typing "q" exits, "?" lists all Info commands, "d" returns here,
      "h" gives a primer for first-timers,
      "mEmacs<Return>" visits the Emacs manual, etc.
    
      In Emacs, you can click mouse button 2 on a menu item or cross reference
      to select it.
    
    %s
vi: Đây là tập tin “.../info/dir”, cái mà chứa nút cao nhất
    của phân cấp Info, được gọi là (dir)Top (tạm dịch thư mục Đỉnh).
    Lần đầu tiên chạy Info thì bạn xem nút này.
    %c
    %s	Đây là Đỉnh của cây INFO
    
      (nút Thư mục) này đưa ra trình đơn các chủ đề chính.
      Phím tắt:
       • q        thoát
       • ?        liệt kê các lệnh Info
       • d        trở về đây
       • h        hiện trợ giúp cho người mới dùng Info
       • mEmacs<Return>  xem sổ tay Emacs
    v.v.
      Trong Emacs, bạn có thể nhấn nút chuột 2 vào mục trình đơn
      hay vào tham chiếu chéo, để chọn nó.
    
    %s

en: %s: could not read (%s) and could not create (%s)
vi: %s: không thể đọc (%s) và không thể tạo (%s)

en: %s: empty file
vi: %s: tập tin rỗng

en: START-INFO-DIR-ENTRY without matching END-INFO-DIR-ENTRY
vi: Có “START-INFO-DIR-ENTRY” (mục nhập thư mục Info đầu) mà không có “END-INFO-DIR-ENTRY” (mục nhập thư mục Info kết thúc) tương ứng

en: END-INFO-DIR-ENTRY without matching START-INFO-DIR-ENTRY
vi: Có “END-INFO-DIR-ENTRY” (mục nhập thư mục Info kết thúc) mà không có “START-INFO-DIR-ENTRY” (mục nhập thư mục Info đầu) tương ứng

en: %s: already have dir file: %s
vi: %s: đã có tập tin thư mục: %s

en: %s: Specify the Info file only once.
vi: %s: hãy ghi rõ tập tin Info chỉ một lần.

en: Extra regular expression specified, ignoring `%s'
vi: Biểu thức chính quy thêm được ghi rõ nên bỏ qua “%s”

en: Error in regular expression `%s': %s
vi: Gặp lỗi trong biểu thức chính quy “%s”: %s

en: excess command line argument `%s'
vi: đối số dòng lệnh thừa “%s”

en: No input file specified; try --help for more information.
vi: Chưa ghi rõ tập tin nhập vào; Hãy chạy dùng tùy chọn “--help” để xem thông tin thêm.

en: No dir file specified; try --help for more information.
vi: Chưa ghi rõ tập tin thư mục. Hãy chạy lệnh trợ giúp “--help” để xem thông tin thêm.

en: no info dir entry in `%s'
vi: không có mục nhập thư mục Info trong “%s”

en: no entries found for `%s'; nothing deleted
vi: không tìm thấy mục nhập cho “%s” nên không xóa gì

en: could not open %s for writing: %s
vi: không thể mở “%s” để ghi: %s

en: recursion is always allowed
vi: luôn cho phép đệ qui

en: arguments are quoted by default
vi: các đối số được trích dẫn theo mặc định

en: %s is not a valid language code
vi: %s không phải mã ngôn ngữ hợp lệ

en: %s is not a valid region code
vi: %s không phải mã vùng hợp lệ

en: %s is not a valid split possibility
vi: “%s” không phải là khả năng chia tách (split) hợp lệ

en: could not read %s: %s
vi: không thể đọc %s: %s

en: error on closing @verbatiminclude file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin @verbatiminclude %s: %s

en: @%s: could not find %s
vi: @%s: không tìm thấy %s

en: could not open html refs config file %s: %s
vi: không thể mở tập tin cấu hình dùng để tham chiếu html %s: %s

en: missing type
vi: thiếu kiểu

en: unrecognized type: %s
vi: không nhận ra kiểu: %s

en: error on closing html refs config file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin cấu hình tham chiếu cho html %s: %s

en: no node to be renamed
vi: không có nút nào được đổi tên

en: nodes without a new name at the end of file
vi: các nút không có tên mới tại cuối tập tin

en: could not open %s: %s
vi: không thể mở %s: %s

en: could not protect hash character in @%s
vi: không thể bảo vệ ký tự băm trong @%s

en: Obsolete variable %s
vi: Biến đã cổ %s

en: could not create directories `%s' or `%s': %s
vi: không thể tạo các thư mục “%s” hay “%s”: %s

en: could not create directory `%s': %s
vi: không thể tạo thư mục “%s”: %s

en: error on closing %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng %s: %s

en: @image file `%s' not found, using `%s'
vi: không tìm thấy tập tin @image “%s”, đang dùng “%s”

en: @image file `%s' (for HTML) not found, using `%s'
vi: Tập tin @image “%s” (cho HTML) không đọc được, dùng “%s”

en: raw format %s is not converted
vi: định dạng thô %s không được chuyển đổi

en: string not closed in css file
vi: chuỗi chưa được đóng trong tập tin css

en: --css-include ended in comment
vi: “--css-include” kết thúc tại phần ghi chú

en: @import not finished in css file
vi: @import chưa hoàn thiện trong tập tin css

en: CSS file %s not found
vi: không tìm thấy tập tin CSS %s

en: could not open --include-file %s: %s
vi: không thể mở --include-file %s: %s

en: error on closing CSS file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin CSS %s: %s

en: no htmlxref.cnf entry found for `%s'
vi: không tìm thấy mục htmlxref.cnf dành cho “%s”

en: error on closing frame file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin khung (frame) %s: %s

en: error on closing TOC frame file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin khung (frame) TOC %s: %s

en: handler %s of stage %s priority %s failed
vi: bộ tiếp hợp %s của trạng thái %s mức ưu tiên %s gặp lỗi

en: must specify a title with a title command or @top
vi: phải chỉ định một tiêu đề cùng với lệnh title hay @top

en: error on closing redirection node file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin nút chuyển hướng %s: %s

en: old name for `%s' is a node of the document
vi: tên cũ dành cho “%s” là một nút tài liệu

en: file empty for renamed node `%s'
vi: tập tin trống rỗng cho nút được đổi tên “%s”

en: target node (new name for `%s') not in document: %s
vi: nút đích (tên mới cho “%s”) không ở trong tài liệu: %s

en: error on closing renamed node redirection file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin nút chuyển hướng được đổi tên %s: %s

en: empty node name
vi: tên nút rỗng

en: syntax for an external node used for `%s'
vi: cú pháp cho nút mở rộng được dùng cho “%s”

en: document without nodes
vi: tài liệu chẳng có nút nào cả

en: document without Top node
vi: tài liệu không có nút “Đỉnh”

en: rename %s failed: %s
vi: đổi tên %s gặp lỗi: %s

en: @%s output more than once: %s
vi: @%s kết xuất nhiều hơn một: %s

en: @%s outside of any node
vi: @%s nằm ngoài mọi nút

en: @node name should not contain `,': %s
vi: tên @node không được chứa “,”: %s

en: entry for index `%s' outside of any node
vi: mục nhập cho chỉ mục “%s” nằm ở ngoài mọi nút

en: error on closing image text file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin ảnh dạng text %s: %s

en: @image file `%s' unreadable: %s
vi: Không thể đọc tập tin @image “%s”: %s

en: could not find @image file `%s.txt' nor alternate text
vi: không thể tìm thấy tập tin @image “%s.txt” mà cũng không có chữ thay thế

en: @strong{Note...} produces a spurious cross-reference in Info; reword to avoid that
vi: “@strong{Note...}” tạo một tham chiếu chéo giả trong Info; hãy sửa đổi để tránh nó

en: @%s cross-reference name should not contain `:'
vi: tên tham chiếu chéo @%s không được phép chứa “:”

en: @%s node name should not contain `%s'
vi: tên nút @%s không được chứa “%s”

en: @%s node name should not contain `:'
vi: tên nút @%s không được chứa dấu hai chấm “:”

en: `.' or `,' must follow @xref, not %s
vi: “.” hay “,” phải theo sau @xref, không phải %s

en: `.' or `,' must follow @xref
vi: “.” hay “,” phải theo sau @xref

en: menu entry node name should not contain `%s'
vi: tên mục trình đơn không được chứa “%s”

en: menu entry node name should not contain `:'
vi: tên nút mục trình đơn không được chứa dấu hai chấm “:”

en: menu entry name should not contain `:'
vi: tên mục trình đơn không được chứa dấu hai chấm “:”

en: @%s should only appear at beginning or end of document
vi: @%s chỉ được phép xuất hiện ở đầu hoặc cuối của tài liệu

en: multiple @%s
vi: nhiều @%s

en: bad syntax for @%s argument: %s
vi: cú pháp sai cho đối số @%s: %s

en: bad or empty @%s formal argument: %s
vi: đối số có dạng thức sai hoặc trống rỗng @%s: %s

en: %c%s requires a name
vi: %c%s cần đến tên

en: bad name for @%s
vi: tên sai cho @%s

en: @end %s seen before @%s closing brace
vi: @end %s có vẻ trước dấu ngoặc ôm đóng @%s

en: @%s seen before @%s closing brace
vi: @%s có vẻ trước dấu ngoặc ôm đóng @%s

en: %c%s missing close brace
vi: %c%s: thiếu dấu ngoặc móc đóng “}”

en: @%s missing closing delimiter sequence: %s}
vi: @%s thiếu dãy giới hạn đóng: %s}

en: @itemx should not begin @%s
vi: @itemx không được bắt đầu bằng @%s

en: @itemx must follow @item
vi: @itemx phải theo sau @item

en: @%s has text but no @item
vi: @%s có nội dung nhưng không có @item

en: `@end' expected `%s', but saw `%s'
vi: “@end” cần “%s”, nhưng lại nhận được “%s”

en: @%s seen before @end %s
vi: @%s có vẻ trước @end %s

en: no matching `%cend %s'
vi: “%cend %s” không đủ cặp

en: misplaced %c
vi: %c không đúng chỗ

en: unmatched `%c%s'
vi: “%c%s” chưa khớp cặp

en: macro `%s' called with too many args
vi: vĩ lệnh “%s” được gọi với quá nhiều đối số

en: @%s missing close brace
vi: @%s thiếu dấu ngoặc móc đóng “}”

en: macro `%s' declared without argument called with an argument
vi: vĩ lệnh “%s” được khai báo không có đối số nhưng lại được gọi cùng với đối số

en: \ in @%s expansion followed `%s' instead of parameter name or \
vi: “\” trong phần mở rộng @%s theo sau “%s” thay vì tên tham số hay “\”

en: @%s `%s' previously defined
vi: @%s “%s” đã định nghĩa từ trước

en: here is the previous definition as @%s
vi: ở đây có định nghĩa trước như là @%s

en: missing name for @%s
vi: thiếu tên cho @%s

en: missing category for @%s
vi: thiếu category cho @%s

en: unexpected argument on @%s line: %s
vi: gặp đối số bất thường trên dòng @%s: %s

en: empty multitable
vi: đa-bảng rỗng

en: superfluous argument to @%s
vi: đối số không cần thiết cho @%s

en: bad argument to @%s
vi: đối số sai cho @%s

en: %s requires an argument: the formatter for %citem
vi: %s cần thiết một đối số: bộ định dạng cho %citem

en: command @%s not accepting argument in brace should not be on @%s line
vi: lệnh @%s không chấp nhận đối số trong dấu ngoặc ôm không thể ở dòng @%s

en: accent command `@%s' not allowed as @%s argument
vi: lệnh nhấn mạnh accen “@%s” không cho phép đối số @%s

en: @%s missing argument
vi: @%s thiếu đối số

en: unknown @end %s
vi: không hiểu @end %s

en: superfluous argument to @%s %s: %s
vi: đối số không cần thiết cho @%s %s: %s

en: bad argument to @%s: %s
vi: đối số sai cho @%s: %s

en: @%s: could not open %s: %s
vi: @%s: không thể mở %s: %s

en: encoding `%s' is not a canonical texinfo encoding
vi: bảng mã “%s” không phải là bảng mã “canonical texinfo”

en: unrecognized encoding name `%s'
vi: không nhận ra tên bảng mã “%s”

en: @%s after the first element
vi: @%s sau phần tử thứ nhất

en: @%s only meaningful on a @multitable line
vi: @%s chỉ có nghĩa khi ở dòng @multitable

en: @%s should not be associated with @top
vi: @%s không được tổ hợp cùng với @top

en: @node precedes @%s, but parts may not be associated with nodes
vi: @node đứng trước @%s, nhưng bộ phận của nó không được tổ hợp cùng với các nút

en: empty argument in @%s
vi: đối số trống rỗng trong @%s

en: empty node name after expansion `%s'
vi: tên nút trống rỗng sau phần mở rộng “%s”

en: empty menu entry name in `%s'
vi: tên mục trình đơn trống rỗng trong “%s”

en: empty node name in menu entry
vi: tên nút trống trong mục trình đơn

en: @%s should not appear in @%s
vi: @%s không được xuất hiện trong @%s

en: @end %s should only appear at a line beginning
vi: @end %s chỉ được phép xuất hiện ở đầu một dòng

en: macro `%s' previously defined
vi: vĩ lệnh “%s” được xác định trước

en: here is the previous definition of `%s'
vi: đây là lời định nghĩa trước của “%s”

en: redefining Texinfo language command: @%s
vi: định nghĩa lại lệnh ngôn ngữ Texinfo: @%s

en: @%s without associated character
vi: @%s mà không tổ hợp cùng ký tự

en: @%s defined with zero or more than one argument should be invoked with {}
vi: @%s được định nghĩa với không hay nhiều hơn một đối số mà nó được gọi với {}

en: macro call nested too deeply (set MAX_NESTED_MACROS to override; current value %d)
vi: vĩ lệnh gọi lồng nhau quá sâu (đặt MAX_NESTED_MACROS để đè lên giá trị này; giá trị hiện tại %d)

en: recursive call of macro %s is not allowed; use @rmacro if needed
vi: gọi đệ qui macro %s là không được phép; dùng @rmacro nếu thấy cần

en: accent command `@%s' must not be followed by whitespace
vi: lệnh nhấn mạnh “@%s” không cho phép có khoảng trắng đi theo

en: use braces to give a command as an argument to @%s
vi: dùng dấu ngoặc móc {} để đưa ra lệnh dạng đối số tới @%s

en: %c%s expects `i' or `j' as argument, not `%s'
vi: %c%s cần “i” hay “j” làm đối số, không phải “%s”

en: accent command `@%s' must not be followed by new line
vi: lệnh nhấn mạnh “@%s” không cho phép có dòng mới đi theo sau

en: @%s expected braces
vi: @%s cần dấu ngoặc móc {}

en: undefined flag: %s
vi: chưa xác định cờ : %s

en: bad syntax for @value
vi: cú pháp sai đối với @value

en: %c%s is obsolete.
vi: %c%s quá cũ.

en: %c%s is obsolete; %s
vi: %c%s quá cũ; %s

en: @%s should only appear at a line beginning
vi: @%s chỉ được phép xuất hiện đầu tại đầu dòng

en: @%s not allowed inside `@%s' block
vi: @%s không được phép nằm bên trong khối “@%s”

en: @%s should only appear in heading or footing
vi: @%s chỉ được phép xuất hiện tại phần đầu hoặc chân

en: @%s not meaningful inside `@%s' block
vi: @%s không có nghĩa bên trong khối “@%s”

en: @%s in empty multitable
vi: @%s trong multitable trống rỗng

en: @tab before @item
vi: @tab trước @item

en: too many columns in multitable item (max %d)
vi: quá nhiều cột trong mục đa bảng (tối đa là %d)

en: ignoring @tab outside of multitable
vi: đang bỏ qua @tab bên ngoài đa bảng

en: @%s outside of table or list
vi: @%s nằm ngoài bảng hay danh sách

en: must be after `@%s' to use `@%s'
vi: phải sau “@%s” để dùng “@%s”

en: @%s not meaningful outside `@titlepage' and `@quotation' environments
vi: @%s không có nghĩa bên ngoài môi trường  “@titlepage” và “@quotation”

en: @dircategory after first node
vi: @dircategory sau nút đầu tiên

en: region %s inside region %s is not allowed
vi: vùng %s nằm trong vùng %s là không hợp lệ

en: @direntry after first node
vi: @direntry sau nút đầu tiên

en: @%s seen before first @node
vi: @%s có vẻ trước @node

en: perhaps your @top node should be wrapped in @ifnottex rather than @ifinfo?
vi: có lẽ nút “@top” (đỉnh) của bạn nên được bao bọc bằng @ifnottex thay cho @ifinfo?

en: @%s should only appear in math context
vi: @%s chỉ được phép xuất hiện trong ngữ cảnh toán học

en: unknown command `%s'
vi: không hiểu lệnh “%s”

en: unexpected @
vi: gặp @ bất thường

en: @%s is not meaningful outside `@float' environment
vi: @%s không có nghĩa nếu ở bên ngoài môi trường “@float” (dấu chấm động)

en: @%s should be right below `@float'
vi: @%s phải dưới “@float”

en: ignoring multiple @%s
vi: bỏ qua nhiều @%s

en: command @%s does not accept arguments
vi: lệnh @%s không chấp nhận đối số

en: command @%s missing a node or external manual argument
vi: lệnh @%s thiếu một nút hay tham số thủ công mở rộng

en: in @%s empty cross reference name after expansion `%s'
vi: trong @%s tên tham chiếu chéo sau phần mở rộng “%s”

en: in @%s empty cross reference title after expansion `%s'
vi: trong @%s tiêu đề tham chiếu chéo trống rỗng sau “%s” mở rộng

en: @image missing filename argument
vi: @image thiếu đối số tên tập tin

en: @%s missing first argument
vi: @%s thiếu đối số đầu tiên

en: superfluous arguments for node
vi: các đối số thừa cho nút

en: expected @end %s
vi: cần @end %s

en: @%s should only accept a @-command as argument, not `%s'
vi: @%s chỉ có thể cấp nhận @-command là đối số, không phải “%s”

en: remaining argument on @%s line: %s
vi: đối số còn lại trên dòng @%s: %s

en: environment command %s as argument to @%s
vi: lệnh môi trường %s như là tham số cho @%s

en: empty @%s
vi: @%s rỗng

en: column fraction not a number: %s
vi: số lượng cột không phải là một con số: %s

en: @sp arg must be numeric, not `%s'
vi: đối số @sp phải là một con số, không phải “%s”

en: reserved index name %s
vi: đã đảo ngược tên chỉ mục %s

en: unknown source index in @%s: %s
vi: không hiểu chỉ mục nguồn trong @%s: %s

en: unknown destination index in @%s: %s
vi: không hiểu chỉ mục đích trong @%s: %s

en: @%s leads to a merging of %s in itself, ignoring
vi: @%s dẫn đường đến một hòa trộn của %s trong chính bản thân nó, đang bỏ qua

en: unknown index `%s' in @printindex
vi: không hiểu chỉ mục “%s” trong @printindex

en: printing an index `%s' merged in another one `%s'
vi: đang in bảng mục lục “%s” đã hòa trộn với một cái khác “%s”

en: printindex before document beginning: @printindex %s
vi: in mục lục trước khi tài liệu bắt đầu: @printindex %s

en: @%s arg must be `top' or `bottom', not `%s'
vi: đối số “@%s” phải là:
     • top       đỉnh
     • bottom    đáy
    chứ không phải “%s”

en: Only @%s 10 or 11 is supported, not `%s'
vi: Chỉ hỗ trợ @%s 10 hay 11, không phải “%s”

en: @%s arg must be `separate' or `end', not `%s'
vi: @%s: đối số phải là:
     • separate	riêng
     • end		cuối
    không phải “%s”

en: @%s arg must be `on', `off' or `odd', not `%s'
vi: @%s đ.số phải là “on”, “off” hoặc “odd”, không phải “%s”

en: @paragraphindent arg must be numeric/`none'/`asis', not `%s'
vi: đối số “@paragraphindent” (thụt lề đoạn văn) phải là:
     • numeric  kiểu số
     • none     không có
     • asis     như thế
    chứ không phải “%s”

en: @firstparagraphindent arg must be `none' or `insert', not `%s'
vi: đối số “@firstparagraphindent” (thụt lề đoạn văn đầu) phải là:
     • none      không có
     • insert    chèn
    chứ không phải “%s”

en: @exampleindent arg must be numeric/`asis', not `%s'
vi: đối số “@exampleindent” (thụt lề ví dụ) phải là:
     • numeric    kiểu số
     • none       không có
     • asis       như thế
    chứ không phải “%s”

en: expected @%s on or off, not `%s'
vi: cần @%s bật hay tắt, không phải “%s”

en: @kbdinputstyle arg must be `code'/`example'/`distinct', not `%s'
vi: đ.số @kbdinputstyle phải là “code”/“example”/“distinct”, không phải “%s”

en: @allowcodebreaks arg must be `true' or `false', not `%s'
vi: đối số “@allowcodebreaks” (cho phép ngắt mã) phải là:
     • true    đúng
     • false   sai
    chứ không phải “%s”

en: @urefbreakstyle arg must be `after'/`before'/`none', not `%s'
vi: đối số “@urefbreakstyle” phải là:
     • after:   sau
     • before:  trước
     • none:    không
    chứ không phải “%s”

en: raising the section level of @%s which is too low
vi: nâng mức chương của @%s là quá thấp

en: no chapter-level command before @%s
vi: không có lệnh chapter-level trước @%s

en: lowering the section level of @%s appearing after a lower element
vi: đang hạ thấp mức chương của @%s xuất hiện sau một phần tử ở thấp hơn

en: no sectioning command associated with @%s
vi: không có lệnh chương nào tổ hợp cùng với @%s

en: @%s reference to nonexistent node `%s'
vi: @%s tham chiếu đến nút chưa tồn tại “%s”

en: @%s entry node name `%s' different from %s name `%s'
vi: @%s tên nút mục trình đơn “%s” khác biệt với %s tên “%s”

en: unreferenced node `%s'
vi: nút chưa được tham chiếu “%s”

en: node `%s' is %s for `%s' in sectioning but not in menu
vi: nút “%s” là %s dành cho “%s” trong phần chương nhưng không có trong trình đơn

en: node %s `%s' in menu `%s' and in sectioning `%s' differ
vi: nút %s “%s” trong trình đơn “%s” và trong chương “%s” khác nhau

en: node `%s' is %s for `%s' in menu but not in sectioning
vi: nút “%s” là %s cho “%s” trong trình đơn nhưng mà không ở trong chương

en: %s pointer `%s' (for node `%s') different from %s name `%s'
vi: con trỏ %s “%s” (cho nút “%s”) khác với %s tên “%s”

en: %s reference to nonexistent `%s'
vi: %s tham chiếu đến nơi mà chưa có “%s”

en: node `%s' lacks menu item for `%s' despite being its Up target
vi: nút “%s” không có mục trình đơn cho “%s”, không kể nút này là đích Lên của nó

en: for `%s', up in menu `%s' and up `%s' don't match
vi: cho “%s”, nhảy lên trong trình đơn “%s” và lên “%s” không khớp

en: @%s to `%s', different from %s name `%s'
vi: @%s thành “%s”, khác với %s tên “%s”

en: empty index key in @%s
vi: khóa chỉ mục trống rỗng trong @%s

en: chm.pm: could not open %s for writing: %s
vi: chm.pm: không thể mở %s để ghi: %s

en: chm.pm: error on closing %s: %s
vi: chm.pm: gặp lỗi khi đang đóng %s: %s

en: l2h: could not open latex file %s for writing: %s
vi: l2h: không thể mở tập tin latex “%s” để ghi: %s

en: l2h: L2H_TMP directory contains a dot
vi: l2h: thư mục L2H_TMP chứa dấu chấm

en: l2h: current directory contains a dot
vi: l2h: thư mục hiện tại có chứa dấu chấm

en: l2h: command did not succeed: %s
vi: l2h: lệnh thực hiện không thành công: %s

en: l2h: image has invalid extension: %s
vi: l2h: ảnh có phần đuôi mở rộng không hợp lệ: %s

en: l2h: rename %s as %s failed: %s
vi: l2h: đổi tên %s thành %s gặp lỗi: %s

en: l2h: could not open %s: %s
vi: l2h: không thể mở %s: %s

en: latex2html.pm: end of @%s item %d not found
vi: latex2html.pm: không tìm thấy kết của @%s mục %d

en: latex2html.pm: processing produced %d items in HTML; expected %d, the number of items found in the document
vi: latex2html.pm: xử lý thủ tục %d mục trong HTML; cần %d, ; là số mục được tìm thấy trong tài liệu

en: l2h: could not determine the fragment %d for @%s
vi: l2h: không thể xác định mảnh %d cho @%s

en: l2h: could not extract the fragment %d for @%s with output counter %d from HTML
vi: l2h: không thể trích xuất mảnh %d cho @%s với con đếm kết xuất %d từ HTML

en: l2h: could not load %s: %s
vi: l2h: không thể tải %s: %s

en: l2h: could not open %s for writing: %s
vi: l2h: không thể mở %s để ghi: %s

en: tex4ht.pm: could not open %s: %s
vi: tex4ht.pm: không thể mở %s: %s

en: tex4ht.pm: chdir %s failed: %s
vi: tex4ht.pm: chdir %s gặp lỗi: %s

en: tex4ht.pm: unable to return to initial directory: %s
vi: tex4ht.pm: không thể trả về thư mục khởi tạo: %s

en: tex4ht.pm: output file missing: %s
vi: tex4ht.pm: thiếu tập tin đầu ra: %s

en: tex4ht.pm: command failed: %s
vi: tex4ht.pm: lệnh gặp lỗi: %s

en: tex4ht.pm: end of @%s item %d not found
vi: tex4ht.pm: không tìm thấy cuối của @%s mục %d

en: tex4ht.pm: processing produced %d items in HTML; expected %d, the number of items found in the document for @%s
vi: tex4ht.pm: xử lý thủ tục %d mục trong HTML; cần %d, con số được tìm thấy trong tài liệu dành cho @%s

en: tex4ht.pm: output has no HTML item for @%s %s
vi: tex4ht.pm: kết xuất không có mục HTML cho @%s %s

en: tex4ht.pm: processing retrieved %d items in HTML; expected %d, the number of items found in the document for @%s
vi: tex4ht.pm: xử lý tìm lại %d mục trong HTML; cần %d, con số được tìm thấy trong tài liệu dành cho @%s

en: error loading %s: %s
vi: lỗi tải %s: %s

en: %s: unknown variable %s
vi: %s: không hiểu biến %s

en: %s: obsolete variable %s
vi: %s: biến đã cổ %s

en: %s: unknown variable %s
vi: %s: không hiểu biến %s

en: obsolete variable %s
vi: biến đã cổ %s

en: could not read init file %s
vi: không thể đọc tập tin khởi tạo %s

en: ignoring unrecognized TEXINFO_OUTPUT_FORMAT value `%s'
vi: bỏ qua giá trị không chấp nhận được “TEXINFO_OUTPUT_FORMAT” (định dạng xuất Texinfo) “%s”

en: Usage: makeinfo [OPTION]... TEXINFO-FILE...
vi: Cách dùng: makeinfo [TÙY-CHỌN]... TẬP-TIN-TEXINFO...

en:   or:  texi2any [OPTION]... TEXINFO-FILE...
vi:   hoặc:  texi2any [TÙY-CHỌN]... TẬP-TIN-TEXINFO...

en: Translate Texinfo source documentation to various other formats, by default
    Info files suitable for reading online with Emacs or standalone GNU Info.
vi: Dịch tài liệu nguồn Texinfo sang nhiều định dạng khác nhau, mặc định là tập tin Info thích hợp để đọc trực tuyến bằng Emacs hoặc Info GNU độc nhất.

en: General options:
          --document-language=STR locale to use in translating Texinfo keywords
                                    for the output document (default C).
          --error-limit=NUM       quit after NUM errors (default %d).
          --force                 preserve output even if errors.
          --help                  display this help and exit.
          --no-validate           suppress node cross-reference validation.
          --no-warn               suppress warnings (but not errors).
          --conf-dir=DIR          search also for initialization files in DIR.
          --init-file=FILE        load FILE to modify the default behavior.
      -c, --set-customization-variable VAR=VAL  set customization variable VAR 
                                    to VAL.
      -v, --verbose               explain what is being done.
          --version               display version information and exit.
vi: Tùy chọn chung:
          --document-language=CHUỖI	 miền địa phương cần dùng
                                  để dịch các từ khoá Texinfo cho tài liệu xuất
                                  (mặc định là C).
            (ngôn ngữ tài liệu)
          --error-limit=SỐ        thoát sau khi gặp số lỗi này (mặc định là %d).
            (hạn chế lỗi)
          --force                 bảo tồn kết xuất thậm chí nếu có lỗi .
          --help                  hiển thị trợ giúp này rồi thoát
          --no-validate           thu hồi khả năng thầm tra tham chiếu chéo.
            (không thẩm tra)
          --no-warn               thu hồi các cảnh báo (không phải lỗi).
            (không cảnh báo)
          --conf-dir=T.MỤC        cũng tìm cả các tập tin khởi tạo trong T.MỤC.
          --init-file=TẬP-TIN     tải TẬP-TIN để thay đổi hành động mặc định.
      -c, --set-customization-variable VAR=VAL đặt biến VAR tùy chỉnh
                                   thành VAL.
      -v, --verbose               diễn tả việc đang được làm 
          --version               hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát.

en: Output format selection (default is to produce Info):
          --docbook               output Docbook XML rather than Info.
          --html                  output HTML rather than Info.
          --plaintext             output plain text rather than Info.
          --xml                   output Texinfo XML rather than Info.
          --dvi, --dvipdf, --ps, --pdf  call texi2dvi to generate given output.
vi: Chọn định dạng xuất (mặc định là tạo Info):
          --docbook               xuất XML Docbook thay cho Info.
          --html                  xuất HTML thay cho Info.
          --plaintext             xuất văn bản thô thay cho Info (_nhập thô_).
          --xml                   xuất XML Texinfo thay cho Info.
          --dvi, --dvipdf, --ps, --pdf  gọi texi2dvi để tạo kết xuất đã đưa ra.

en: General output options:
      -E, --macro-expand=FILE     output macro-expanded source to FILE,
                                    ignoring any @setfilename.
          --no-headers            suppress node separators, Node: lines, and menus
                                    from Info output (thus producing plain text)
                                    or from HTML (thus producing shorter output).
                                    Also, if producing Info, write to
                                    standard output by default 
          --no-split              suppress any splitting of the output;
                                    generate only one output file.
          --[no-]number-sections  output chapter and sectioning numbers;
                                    default is on.
      -o, --output=DEST           output to DEST.
                                    With split output, create DEST as a directory
                                     and put the output files there.
                                    With non-split output, if DEST is already
                                     a directory or ends with a /,
                                     put the output file there.
                                    Otherwise, DEST names the output file.
vi: Tùy chọn kết xuất chung:
      -E, --macro-expand=TẬP_TIN  kết xuất vào tập tin này nguồn đã mở rộng
                                   bằng vĩ lệnh, bỏ qua @setfilename bất kỳ.
            (_vĩ lệnh mở rộng_)
          --no-headers            thu hồi các bộ phân cách nút, Node: dòng
                                    và trình đơn từ kết xuất Info (do vậy tạo văn bản thô),
                                    hoặc từ HTML (thế thì tạo kết xuất ngắn hơn).
                                    Đồng thời nếu tạo Info thì cũng ghi
                                    vào đầu ra tiêu chuẩn theo mặc định.
            (_không có dòng đầu_)
          --no-split              thu hồi khả năng chia tách kết xuất kiểu Info hoặc HTML,
                                   tạo ra chỉ một tập tin xuất
            (_không chia tách_).
          --[no-]number-sections  xuất các số thứ tự chương và phần. (mặc định là bật)
            (_[không] đánh số các phần_)
      -o, --output=ĐÍCH           xuất ra ĐÍCH.
                                   Với kết xuất chia tách, tạo ĐÍCH là một thư mục
                                   Với kết xuất không chia tách, và ĐÍCH đã sẵn có
                                    một thư mục hoặc kết thúc bằng /,
                                    đặt tập tin kết xuất ở đây.
                                   Nếu không, tên ĐÍCH là tập tin kết xuất.

en: Options for Info and plain text:
          --disable-encoding      do not output accented and special characters
                                    in Info output based on @documentencoding.
          --enable-encoding       override --disable-encoding (default).
          --fill-column=NUM       break Info lines at NUM characters (default %d).
          --footnote-style=STYLE  output footnotes in Info according to STYLE:
                                    `separate' to put them in their own node;
                                    `end' to put them at the end of the node, in
                                    which they are defined (this is the default).
          --paragraph-indent=VAL  indent Info paragraphs by VAL spaces (default %d).
                                    If VAL is `none', do not indent; if VAL is
                                    `asis', preserve existing indentation.
          --split-size=NUM        split Info files at size NUM (default %d).
vi: Tùy chọn đối với Info và nhập thô :
          --disable-encoding      đừng xuất các ký tự có dấu phụ và các ký tự
    		đặc biệt trong kết xuất Info dựa vào bảng mã tài liệu @documentencoding.
          --enable-encoding       xuất các ký tự có dấu phụ và ký tự đặc biệt
    		trong kết xuất Info dựa vào @documentencoding.
    		(_bật bảng mã_)
          --fill-column=SỐ       ngắt các dòng Info ở số ký tự này (mặc định là %d).
    		(_tô đầy cột_)
          --footnote-style=KIỂU_DÁNG	xuất các cước chú trong Info
    		tùy theo kiểu dáng này:
    			“separate” (riêng) để đặt cước chú trong cùng nút;
    			“end” (cuối) để đặt cước chú ở cuối nút trong đó
    			nó được xác định (đây là mặc định) (_kiểu dáng cước chú_)
          --paragraph-indent=GIÁ_TRỊ		thụt lề các đoạn văn Info
    		theo số dấu cách này (mặc định là %d).
    			GIÁ TRỊ là “none” (không có) thì đừng thụt lề;
    			GIÁ TRỊ là “asis” (như thế) thì bảo tồn sự thụt lề đã có.		(_đoạn văn thụt lề_)
          --split-size=SỐ        chia tách các tập tin Info ở kích cỡ SỐ (mặc định là %d).

en: Options for HTML:
          --css-include=FILE      include FILE in HTML <style> output;
                                    read stdin if FILE is -.
          --css-ref=URL           generate CSS reference to URL.
          --internal-links=FILE   produce list of internal links in FILE.
          --split=SPLIT           split at SPLIT, where SPLIT may be `chapter',
                                    `section' or `node'.
          --transliterate-file-names  use file names in ASCII transliteration.
          --node-files            produce redirection files for nodes and 
                                    anchors; default is set only if split.
vi: Tùy chọn HTML:
          --css-include=TẬP_TIN      tập tin bao gồm (include)
                                      xuất theo kiểu dáng <style> HTML;
                           TẬP_TIN là “-” thì đọc thiết bị nhập chuẩn.
          --css-ref=URL           tạo ra tham chiếu đến tập tin CSS.
          --internal-links=TẬP_TIN tạo danh sách các liên kết nội bộ
                                    trong tập tin này
          --split=SPLIT           chia cắt tại SPLIT, với SPLIT có thể là “chapter”,
                                    “section” hoặc “node”.
          --transliterate-file-names	tạo các tên tập tin đã chuyển chữ ASCII.
          --node-files            tạo ra các tập tin chuyển hướng cho các nút và 
                                    điểm neo; mặc định chỉ được đặt nếu chia tách.

en: Options for XML and Docbook:
          --output-indent=VAL     does nothing, retained for compatibility.
vi: Các tùy chọn cho XML và Docbook:
          --output-indent=VAL     chẳng làm gì, giữ lại để tương thích.

en: Options for DVI/PS/PDF:
          --Xopt=OPT              pass OPT to texi2dvi; can be repeated.
vi: Tùy chọn cho DVI/PS/PDF:
          --Xopt=OPT              chuyển OPT cho texi2dvi; có thể lặp lại.

en: Input file options:
          --commands-in-node-names  does nothing, retained for compatibility.
      -D VAR                        define the variable VAR, as with @set.
      -I DIR                        append DIR to the @include search path.
      -P DIR                        prepend DIR to the @include search path.
      -U VAR                        undefine the variable VAR, as with @clear.
vi: Tùy chọn tập tin đầu vào :
          --commands-in-node-names  không làm gì cả, với mục đích tương thích.
    		(_các lệnh trong tên nút_)
      -D BIẾN                       định nghĩa biến này, giống như @set.
      -I THƯ_MỤC                    phụ thêm thư mục này vào đường dẫn tìm kiếm @include.
      -P THƯ_MỤC                    thêm thư mục này vào đầu của đường dẫn tìm kiếm @include.
      -U BIẾN                       hủy định nghĩa biến này, giống như @clear.

en: Conditional processing in input:
      --ifdocbook       process @ifdocbook and @docbook even if
                          not generating Docbook.
      --ifhtml          process @ifhtml and @html even if not generating HTML.
      --ifinfo          process @ifinfo even if not generating Info.
      --ifplaintext     process @ifplaintext even if not generating plain text.
      --iftex           process @iftex and @tex.
      --ifxml           process @ifxml and @xml.
      --no-ifdocbook    do not process @ifdocbook and @docbook text.
      --no-ifhtml       do not process @ifhtml and @html text.
      --no-ifinfo       do not process @ifinfo text.
      --no-ifplaintext  do not process @ifplaintext text.
      --no-iftex        do not process @iftex and @tex text.
      --no-ifxml        do not process @ifxml and @xml text.
    
      Also, for the --no-ifFORMAT options, do process @ifnotFORMAT text.
vi: Xử lý điều kiện trong đầu vào:
      --ifdocbook       xử lý @ifdocbook và @docbook thậm chí nếu
                         không tạo ra Docbook.
      --ifhtml          xử lý @ifhtml và @html thậm chí nếu không tạo ra HTML.
      --ifinfo          xử lý @ifinfo thậm chí nếu không tạo ra Info.
      --ifplaintext     xử lý @ifplaintext thậm chí nếu không tạo ra chữ thường.
      --iftex           xử lý @iftex và @tex.
      --ifxml           xử lý @ifxml và @xml.
      --no-ifdocbook    không xử lý văn bản @ifdocbook và @docbook.
      --no-ifhtml       không xử lý văn bản @ifhtml và @html.
      --no-ifinfo       không xử lý văn bản @ifinfo.
      --no-ifplaintext  không xử lý văn bản @ifplaintext.
      --no-iftex        không xử lý văn bản @iftex và @tex.
      --no-ifxml        không xử lý văn bản @ifxml và @xml.
    
      Đồng thời, đối với các tùy chọn “--no-ifĐỊNH_DẠNG”, phải xử lý văn bản @ifnotĐỊNH_DẠNG.

en:   The defaults for the @if... conditionals depend on the output format:
      if generating Docbook, --ifdocbook is on and the others are off;
      if generating HTML, --ifhtml is on and the others are off;
      if generating Info, --ifinfo is on and the others are off;
      if generating plain text, --ifplaintext is on and the others are off;
      if generating XML, --ifxml is on and the others are off.
vi:   Giá trị mặc định cho các điều kiện @if... thì phụ thuộc vào định dạng xuất:
      nếu tạo Docbook, “--ifdocbook” được bật và các cái khác bị tắt;
      nếu tạo HTML thì bật “--ifhtml” và các cái khác bị tắt;
      nếu tạo Info thì bật “--ifinfo” và các cái khác bị tắt;
      nếu tạo chữ dạng thô thì bật “--ifplaintext” và các cái khác bị tắt;
      nếu tạo XML thì bật “--ifxml” và các cái khác bị tắt;

en: Examples:
      makeinfo foo.texi                      write Info to foo's @setfilename
      makeinfo --html foo.texi               write HTML to @setfilename
      makeinfo --xml foo.texi                write Texinfo XML to @setfilename
      makeinfo --docbook foo.texi            write Docbook XML to @setfilename
      makeinfo --plaintext foo.texi          write plain text to standard output
      makeinfo --pdf foo.texi                write PDF using texi2dvi
    
      makeinfo --html --no-headers foo.texi  write html without node lines, menus
      makeinfo --number-sections foo.texi    write Info with numbered sections
      makeinfo --no-split foo.texi           write one Info file however big
vi: Ví dụ :
      makeinfo foo.texi                      ghi Info vào @setfilename của foo
      makeinfo --html foo.texi               ghi HTML vào @setfilename
      makeinfo --xml foo.texi                ghi Texinfo XML vào @setfilename
      makeinfo --docbook foo.texi            ghi DocBook XML vào @setfilename
      makeinfo --plaintext foo.texi          ghi dữ liệu dạng chữ thường ra đầu ra tiêu chuẩn
      makeinfo --pdf foo.texi                ghi PDF dùng texi2dvi
    
    
      makeinfo --html --no-headers foo.texi  ghi HTML không có dòng nút hay trình đơn
      makeinfo --number-sections foo.texi    ghi Info có các phần đã đánh số
      makeinfo --no-split phu.texi           ghi một tập tin Info, bất chấp kích cỡ tối đa

en: %s: --footnote-style arg must be `separate' or `end', not `%s'.
vi: %s: đối số “--footnote-style” (kiểu dáng cước chú) phải là:
     • separate   riêng
     • end        cuối
    không phải “%s”.

en: %s: --paragraph-indent arg must be numeric/`none'/`asis', not `%s'.
vi: %s: đối số “--paragraph-indent” (thụt lề đoạn văn) phải là:
     • numeric    kiểu số
     • none       không có
     • asis       như thế
    không phải “%s”.

en: %s: when generating %s, only one input FILE may be specified with -o
vi: %s: khi đang tạo %s, chỉ một TẬP-TIN đầu vào có thể được chỉ ra cùng với tùy chọn -o

en: --Xopt option without printed output
vi: tùy chọn --Xopt không in ra kết xuất

en: unknown tree transformation %s
vi: không hiểu sự biến đổi cây %s

en: ignoring splitting for format %s
vi: bỏ qua việc chia cắt cho định dạng %s

en: %s: missing file argument.
vi: %s: thiếu đối số tập tin.

en: Try `%s --help' for more information.
vi: Hãy thử lệnh trợ giúp “%s --help” để xem thông tin thêm.

en: fill_gaps_in_sectioning transformation return no result. No section?
vi: chuyển đổi dạng fill_gaps_in_sectioning không trả về kết quả nào. Không có chương nào à?

en: error on closing macro expand file %s: %s
vi: gặp lỗi khi đóng tập tin vĩ lệnh mở rộng %s: %s

en: could not open %s for writing: %s
vi: không thể mở “%s” để ghi: %s

en: insert_nodes_for_sectioning_commands transformation return no result. No section?
vi: sự biến đổi insert_nodes_for_sectioning_commands không trả về kết quả. Không có chương nào à?

en: %s: error on closing %s: %s
vi: %s: lỗi đóng tệp tin %s: %s

en: %s: error on closing internal links file %s: %s
vi: %s: gặp lỗi khi đóng tập tin liên kết nội tại %s: %s

en: %s: could not open %s for writing: %s
vi: %s: không thể mở “%s” để ghi: %s

en: display this help and exit
vi: hiển thị trợ giúp này rồi thoát

en: send output to FILE
vi: xuất ra TẬP_TIN

en: display version information and exit
vi: hiển thị thông tin phiên bản rồi thoát

en: Usage: %s [OPTION]... FILE...
vi: Cách sử dụng: %s [TÙY_CHỌN]... [TẬP_TIN]...

en: Generate a sorted index for each TeX output FILE.
vi: Tạo ra chỉ mục đã sắp xếp cho mỗi TẬP_TIN xuất TeX.

en: Usually FILE... is specified as `foo.%c%c' for a document `foo.texi'.
vi: Thường TẬP_TIN... được ghi rõ dạng “phu.%c%c” cho tài liệu dạng “phu.texi”.

en: 
    Options:
vi: 
    Tùy chọn:

en: failure reopening %s
vi: lỗi mở lại %s

en: %s: not a texinfo index file
vi: %s: không phải tập tin chỉ mục texinfo

en: No page number in %s
vi: Không có số thứ tự trang trong %s

en: entry %s follows an entry with a secondary name
vi: mục nhập %s nằm theo một mục nhập có tên phụ
